Đường dây nóng: 0912011882 - (024) 39364407Thứ sáu, 25/09/2020 04:55 GMT+7

Hưởng trợ cấp thất nghiệp có ảnh hưởng đến rút bảo hiểm xã hội một lần không?

Biên phòng - Hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 34 tháng (2 năm 10 tháng), với các lần đóng cụ thể: Từ 06/2014 - 12/2014: 2.917.000 Từ 01/2015 - 12/2015: 3.377.000 Từ 01/2016 - 12/2016: 3.909.000 Từ 01/2017 - 03/2017: 4.104.000 Tôi đã lãnh đủ 3 lần trợ cấp thất nghiệp. Kính mong BHXH giải đáp giúp tôi: Trường hợp của tôi có được hưởng BHXH 1 lần hay không? Nếu được thì khi nào tôi được hưởng? Tôi có thể hủy sổ cũ và xin cấp lại sổ mới không? Nếu vậy thì quá trình đóng cũ của tôi sẽ hủy bỏ hết hay vẫn in lại trên sổ mới? - Thanh Hà (Thái Nguyên)

Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của chị chúng tôi giải đáp như sau: 

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP về BHXH một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH thì chị có thể rút BHXH một lần, việc hưởng trợ cấp thất nghiệp không ảnh hưởng gì đến việc rút BHXH một lần cũng như mức hưởng BHXH một lần. Sau khi rút BHXH một lần, quá trình đóng BHXH cũ sẽ không còn, khi chị tham gia BHXH thì quá trình đóng sẽ được tính lại từ đầu.

BHXH Việt Nam

Bình luận

ZALO