Đường dây nóng: 0912011882 - (024) 39364407Thứ ba, 18/05/2021 08:33 GMT+7

Bổ sung thêm nhóm đối tượng tham gia Bảo hiểm y tế do người sử dụng lao động đóng

Biên phòng - Bạn đọc Nguyễn Thị Thúy ở xã Đại Thành, huyện Hiệp Hòa, tỉnh Bắc Giang hỏi: Đề nghị tòa soạn cho biết, thân nhân của công nhân, viên chức quốc phòng đang phục vụ trong quân đội có thuộc nhóm đối tượng tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) do người sử dụng lao động đóng không?

Bổ sung thêm nhóm đối tượng tham gia Bảo hiểm y tế do người sử dụng lao động đóng. Ảnh: minh họa

Trả lời: Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế. Tại Điều 6 của nghị định này đã quy định rõ nhóm đối tượng tham gia BHYT do người sử dụng lao động đóng, như sau:

- Thân nhân của công nhân, viên chức quốc phòng đang phục vụ trong quân đội.

- Thân nhân của công nhân công an đang phục vụ trong Công an nhân dân.

- Thân nhân của người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu.

Thân nhân của các nhóm đối tượng trên bao gồm: Cha đẻ, mẹ đẻ; cha đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông.

Nghị định số 146/2018/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 1-12-2018.

Theo QĐND

Bình luận

ZALO